Thuế GTGT đối với hoạt động xây dựng, nâng cấp vỏ mộ liệt sỹ  

27/02/2018 580 lượt xem    

Những vấn đề về Thuế GTGT đối với hoạt động xây dựng, nâng cấp vỏ mộ liệt sỹ cần tuân theo những quy định luật pháp và thông tư gì? Bài viết dưới đây sẽ giúp tìm hiểu kỹ hơn và chỉ ra các bước hướng dẫn về vấn đề nêu trên theo căn cứ hướng dẫn tại Công văn số 46/BTC-TCT, ngày 05 tháng 01 năm 2015. Nội dung cụ thể như sau:

Tại Khoản 11 Điều 5 Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 được Quốc hội thông qua ngày 03/6/2008 quy định: “dịch vụ tang lễ” thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT;

Tại Điểm 11.d Mục II Phần A Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008; Khoản 11.d Điều 4 TT số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của BTC hướng dẫn về thuế GTGT:

“d) Dịch vụ tang lễ của các cơ sở có chức năng kinh doanh dịch vụ tang lễ bao gồm các hoạt động cho thuê nhà tang lễ, xe ô tô phục vụ tang lễ, mai táng, hỏa táng, cải táng” thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT;

Tại Khoản 11.d Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn:

“d) Dịch vụ tang lễ của các cơ sở có chức năng kinh doanh dịch vụ tang lễ bao gồm các hoạt động cho thuê nhà tang lễ, xe ô tô phục vụ tang lễ, mai táng, hỏa táng, cải táng, di chuyển mộ, chăm sóc mộ” thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

 

Bộ Tài chính đã tiếp nhận công văn số 3405/UBVĐXH13 ngày 27/11/2014 của Ủy ban về các vấn đề xã hội về thuế GTGT đối với hoạt động xây dựng, nâng cấp vỏ mộ liệt sỹ (kèm theo thư kiến nghị của Ông Nguyễn Tường Vân – Trưởng phòng Lao động – Thương binh và Xã hội huyện Hoài Nhơn, tỉnh Bình Định). Bộ Tài chính đề xuất hướng xử lý như sau:

Căn cứ các hướng dẫn nêu trên, trường hợp huyện Hoài Nhơn được Sở Lao động, Thương Binh và Xã hội tỉnh Bình Định phân bổ nguồn kinh phí để xây dựng, nâng cấp vỏ mộ liệt sỹ tại nghĩa trang liệt sỹ tại huyện Hoài Nhân, UBND huyện đã ra quyết định phê duyệt dự toán không có thuế GTGT thì:

Các đơn vị ký hợp đồng nhận thầu công trình xây dựng, nâng cấp vỏ mộ liệt sỹ tại nghĩa trang liệt sỹ nêu trên không phải thực hiện kê khai thuế GTGT đối với hoạt động xây dựng, nâng cấp vỏ mộ liệt sỹ

Đồng thời các đơn vị nhận thầu này không được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hoạt động này.

 

Chúc các bạn thành công!

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại calico.vn hoặc kiemtoancalico.com

 

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO