Thuế TNCN đối với chi phí đi lại

18/08/2021 118 lượt xem    

Công văn số: 20849/CTHN-TTHT
V/v thuế TNCN đối với khoản chi phí đi lại cho người lao động

Kính gửi: VPĐD Coventya South East Asia Pte.Ltd tại Hà Nội
(Địa chỉ: Tầng 7, Tòa nhà Việt Á, Số 9 Duy Tân, P. Dịch Vọng Hậu, Q. Cầu Giấy,
TP. Hà Nội, MST: 0108851655)

Trả lời công văn số 01-2021/CV-TNCN ngày 01/6/2021 của VPĐD Coventya South East Asia Pte.Ltd tại Hà Nội hỏi về thuế TNCN đối với khoản chi phí đi lại cho người lao động, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 4 Điều 11 Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính

  • Quy định về sửa đổi, bổ sung Tiết đ.5 Điểm đ Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăngthuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh;
  • Hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế số 71/2014/QH13 và Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế:

“4. Sửa đổi, bổ sung tiết đ.5 điểm đ khoản 2 Điều 2

“đ.5) Đối với khoản chi về phương tiện phục vụ đưa đón người lao động từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại thì không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động theo quy chế của đơn vị.”

Căn cứ các quy định trên

Trường hợp VPĐD Coventya South East Asia Pte.Ltd tại Hà Nội (sau đây gọi tắt là VPĐD)

Có chi trả khoản chi về phương tiện phục vụ đưa đón người lao động từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại thì không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động theo quy chế của đơn vị được hướng dẫn tại Khoản 4 Điều 11 Thông tư số 92/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Tiết đ.5 Điểm đ Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC .

Trong quá trình thực hiện chính sách thuế, trường hợp còn vướng mắc, đơn vị có thể tham khảo các văn bản hướng dẫn của Cục Thuế TP Hà Nội được đăng tải trên website http://hanoi.gdt.gov.vn hoặc liên hệ với Phòng Quản lý hộ kinh doanh, cá nhân và thu khác để được hỗ trợ giải quyết.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để VPĐD Coventya South East Asia Pte.Ltd tại Hà Nội được biết và thực hiện./.

Các bài viết liên quan:

Mọi chi tiết xin liên hệ:

  • Hãng kiểm toán Calico
  • Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội.
  • Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, QuậnBa Đình, TP. Hà Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0966.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  • Website: KiemToanCalico.com | www.calico.vn
Banner-thu-vien-calico_960x300

NGHIỆP VỤ CALICO