THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG HOẠT ĐỘNG KINH DOANH PHẦN MỀM ỨNG DỤNG DẠY HỌC

03/07/2021 651 lượt xem    
Thuế GTGT

Công văn số: 77548/CT-TTHT về thuế GTGT hoạt động kinh doanh ứng dụng dạy học

Kính gửi: Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư và Dịch vụ An Nam

Địa chỉ: Số 16 ngõ 21 phố Hoàng Ngọc Phách, P. Láng Hạ, Q. Đống Đa, TP Hà Nội

MST: 0109242399

Trả lời công văn số 0308/2020/AN-CV ngày 03/8/2020 của Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư và Dịch vụ An Nam (sau đây gọi là Công ty) về thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh ứng dụng dạy học, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

Căn cứ Nghị định số 71/2007/NĐ-CP ngày 03/05/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật công nghệ thông tin về công nghiệp thông tin:

Tại Điều 3 về giải thích từ ngữ:

“1. Sản phẩm phần mềm là phần mềm và tài liệu kèm theo được sản xuất và được thể hiện hay lưu trữ ở bất kỳ một dạng vật thể nào, có thể được mua bán hoặc chuyển giao cho đối tượng khác khai thác, sử dụng.

3. Phần mềm ứng dụng là phần mềm được phát triển và cài đặt trên một môi trường nhất định, nhằm thực hiện những công việc, những tác nghiệp cụ thể.”

Tại Điều 9 quy định về hoạt động công nghiệp phần mềm:

“1. Hoạt động công nghiệp phần mềm

Là hoạt động thiết kế, sản xuất và cung cấp sản phẩm và dịch vụ phần mềm, bao gồm sản xuất phần mềm đóng gói; sản xuất phần mềm theo đơn đặt hàng; sản xuất phần mềm nhúng; hoạt động gia công phần mềm và hoạt động cung cấp, thực hiện các dịch vụ phần mềm.

2. Các loại sản phẩm phần mềm bao gồm:

a) Phần mềm hệ thống

b) Phần mềm ứng dụng

c) Phần mềm tiện ích

d) Phần mềm công cụ

đ) Các phần mềm khác….”

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế Giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật thuế giá trị gia tăng (GTGT):

Tại Điều 4 hướng dẫn về đối tượng không chịu thuế GTGT:

“21. …Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.”

Tại Điều 11 hướng dẫn về thuế suất 10%:

Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này.”

Căn cứ các quy định trên

Trường hợp ứng dụng Kids up phát triển tư duy cho trẻ mầm non là sản phẩm phần mềm theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 71/2007/NĐ-CP; thì ứng dụng này thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại khoản 21 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC.

Để xác định ứng dụng Kids up phát triển tư duy cho trẻ mầm non là sản phẩm phần mềm theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 71/2007/NĐ-CP hay không, đề nghị Công ty liên hệ với Bộ Thông tin và Truyền thông để được hướng dẫn.

Trong quá trình thực hiện chính sách thuế, trường hợp còn vướng mắc, đơn vị có thể tham khảo các văn bản hướng dẫn của Cục Thuế TP Hà Nội được đăng tải trên website http://hanoi.gdt.gov.vn hoặc liên hệ với Phòng Thanh tra – Kiểm tra số 5 để được hỗ trợ giải quyết.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để Công ty TNHH Tư vấn Đầu tư và Dịch vụ An Nam được biết và thực hiện./.

Các bài viết liên quan:

Mọi chi tiết xin liên hệ:

  • Hãng kiểm toán Calico
  • Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội,
  • Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hà Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0966.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  • Website: kiemtoancalico.com | www.calico.vn

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO