Quy định về việc kê khai nộp thuế GTGT khi chưa có hóa đơn đầu vào

13/03/2018 591 lượt xem    

Số: 2336/TCT-CS
Kê khai nộp thuế GTGT đầu vào

Kính gửi:

– Cục Thuế tỉnh Đồng Nai;
– Cục Thuế thành phố Hà Nội;
– Công ty CP Vĩnh Thiện Đồng Nai.
(Địa chỉ: 17BT5 Bán đảo Linh Đàm, P. Hoàng Liệt, Q. Hoàng Mai, TP. Hà Nội)

Tổng cục Thuế nhận được:

+ Công văn số 18043/CT-HTr ngày 13/4/2015 của Cục Thuế thành phố Hà Nội

+ Công văn số 1200/CT-KT3 ngày 16/3/2015 của Cục Thuế tỉnh Đồng Nai

Về việc kê khai nộp thuế GTGT khi chưa có hóa đơn đầu vào Cty CP Vĩnh Thiện Đồng Nai.

Sau khi báo cáo và được sự chấp thuận của BTC, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính:

+ Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng; và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết

+ Hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng; quy định điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

“1. Có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

5. Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Nhà cung cấp là người nộp thuế có mã số thuế, trực tiếp khai và nộp thuế GTGT.”

Theo trình bày công văn số 27015/CV ngày 27/1/2015 của Công ty CP Vĩnh Thiện Đồng Nai và hồ sơ photocopy đính kèm thì:

Trong năm 2014, Công ty cổ phần Vĩnh Thiện Đồng Nai (Công ty) được Tòa án nhân dân tỉnh Đồng Nai (sơ thẩm) và Tòa án nhân dân TP. Hồ Chí Minh (phúc thẩm) xử thắng vụ kiện “Tranh chấp hợp đồng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu tài sản gắn liền trên đất”, theo đó Công ty được nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu tài sản gắn liền trên đất (khách sạn Wooshu) của Công ty Vĩnh Tường tại TP. Biên Hòa (tỉnh Đồng Nai), Công ty đã hoàn tất thủ tục nộp thuế trước bạ và đăng ký quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà, nhưng Công ty Vĩnh Tường (bên bán) không xuất hóa đơn giao cho Công ty, không kê khai thuế GTGT đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản.

Công ty CP Vĩnh Thiện Đồng Nai đã thực hiện chuyển nhượng bất động sản cho Công ty CP phát triển Trí Thực Việt với giá bán là: 220.000.000.000 đ và Công ty CP Vĩnh Thiện Đồng Nai đã xuất hóa đơn GTGT số 0002, ngày 27/10/2014 và số 0005 ngày 27/10/2014 và thực hiện kê khai tại Tờ khai thuế GTGT quý IV/2014. Do không có hóa đơn GTGT đầu vào của Công ty TNHH Vĩnh Tường xuất nên Công ty CP Vĩnh Thiện Đồng Nai đã phát sinh thuế GTGT phải nộp là: 10.006.793.089 đồng. Công ty không có khả năng thực hiện nộp thuế.

Ngày 01/12/2014, Cục Thuế tỉnh Đồng Nai đã có công văn số 9786/CT-KT3 về việc chuyển hồ sơ của Công ty TNHH Vĩnh Tường có dấu hiệu vi phạm pháp luật về thuế sang cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Đồng Nai.

Căn cứ quy định nêu trên, đề nghị Cục Thuế tỉnh Đồng Nai tiếp tục phối hợp với Cơ quan Cảnh sát điều tra, khi có kết luận của Cơ quan Cảnh sát điều tra thì thực hiện theo quy định của pháp luật. Trong thời gian chờ kết luận chính thức của Cơ quan Cảnh sát điều tra, đề nghị Cục Thuế tạm thời chưa tính phạt chậm nộp Công ty cổ phần Vĩnh Thiện Đồng Nai nếu trường hợp kê khai đầu vào tính theo Bản án cao hơn số thuế đầu ra dẫn đến Công ty CP Vĩnh Thiện Đồng Nai không phát sinh số thuế phải nộp.

Tổng cục Thuế trả lời Cục Thuế và Công ty được biết./.

Chúc các bạn thành công!

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại calico.vn hoặc kiemtoancalico.com

Calico2

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO