THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP ĐỐI VỚI KHOẢN TÀI TRỢ

26/06/2021 1933 lượt xem    
Thuế thu nhập doanh nghiệp đối với khoản tài trợ

Công văn số: 86119/CT-TTHT về thuế thu nhập doanh nghiệp đối với khoản tài trợ do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

Kính gửi: Ngân hàng hợp tác xã

(Địa chỉ: Tầng 4 Tòa nhà N04, đường Hoàng Đạo Thúy, P.Trung Hòa, Q. Cầu Giấy, TP Hà Nội MST: 0100112620)

Cục Thuế TP Hà Nội nhận được công văn số 1178/CV-NHHT đề ngày 03/09/2020 của Ngân hàng hợp tác xã (gọi tắt là Ngân hàng) hỏi về chính sách thuế. Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính

Thông tư này hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế Thu nhập doanh nghiệp

Tại Điều 7 hướng dẫn về thu nhập khác (thuế TNDN khoản tài trợ):

“15. Quà biếu, quà tặng bằng tiền, bằng hiện vật; thu nhập nhận được bằng tiền, bằng hiện vật từ các nguồn tài trợ; thu nhập nhận được từ các khoản hỗ trợ tiếp thị, hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán, thưởng khuyến mại; và các khoản hỗ trợ khác. Các khoản thu nhập nhận được bằng hiện vật; thì giá trị của hiện vật được xác định bằng giá trị của hàng hóa, dịch vụ tương đương tại thời điểm nhận.”

Tại Điều 8 hướng dẫn về thu nhập được miễn thuế.

Căn cứ Điều 5 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 7 Thông tư số 78/2014/TT-BTC hướng dẫn về thu nhập khác.

Căn cứ Điều 6 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 của Bộ Tài chính Sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại Điều 8 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Điều 4 Thông tư số 151/2014/TT-BTC).

Căn cứ các quy định trên, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

Nếu Ngân hàng có phát sinh khoản thu nhập bằng tiền từ nguồn tài trợ không thuộc thu nhập được miễn thuế theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung tại Điều 4 Thông tư số 151/2014/TT-BTC và Điều 6 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 của Bộ Tài chính); thì khoản thu nhập này chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định.

Trong quá trình thực hiện chính sách thuế, trường hợp còn vướng mắc về thuế TNDN đối với các khoản tài trợ, đơn vị có thể tham khảo các văn bản hướng dẫn của Cục Thuế TP Hà Nội được đăng tải trên website http://hanoi.gdt.gov.vn hoặc liên hệ với Phòng Thanh tra – Kiểm Tra số 8 để được hỗ trợ giải quyết.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để Ngân hàng hợp tác xã được biết và thực hiện.

Các bài viết liên quan:

Mọi chi tiết xin liên hệ:

  • Hãng kiểm toán Calico
  • Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội,
  • Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hà Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0966.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  • Website: kiemtoancalico.com | www.calico.vn

5/5 - (1 bình chọn)
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
5/5 - (1 bình chọn)

NGHIỆP VỤ CALICO