Xử lí hóa đơn đối với hoạt động bán hàng, thanh lí của doanh nghiệp phá sản, giải thể

24/01/2018 421 lượt xem    

Khi doanh nghiệp phá sản, giải thể, việc bán, thanh lí hàng hóa cần có hóa đơn cho khách hàng. Vậy trường hợp này phải xử lí như thế nào?

Tại Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2016 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:

Trường hợp doanh nghiệp sau khi đã giải thể, phá sản, đã quyết toán thuế, đã đóng mã số thuế, phát sinh thanh lý tài sản cần có hóa đơn để giao cho người mua được cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ là loại hóa đơn bán hàng.

Tại khoản 2 Điều 13 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn như sau:

Số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu áp dụng như sau:

– Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm dưới mức ngưỡng doanh thu một tỷ đồng, trừ trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế quy định tại khoản 3 Điều 12 Thông tư này.

Căn cứ hướng dẫn nêu trên, cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ là loại hóa đơn bán hàng cho doanh nghiệp sau khi đã giải thể, phá sản, đã quyết toán thuế, đã đóng mã số thuế, phát sinh thanh lý tài sản cần có hóa đơn để giao cho người mua.

Trả lời công văn số 07/CT-THDT ngày 03/01/2017 và công văn số 3147/CT-TTHT ngày 10/10/2016 của Cục Thuế tỉnh Thái Bình về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Đề nghị Cục Thuế tỉnh Thái Bình căn cứ các hướng dẫn nêu trên và tình hình thực tế về việc giải thể và chuyển nhượng tài sản gắn liền với đất của Hợp tác xã Quyết Tiến để xử lý.

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại calico.vn hoặc kiemtoancalico.com

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO