THUẾ MÔN BÀI CỦA VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN

14/07/2021 538 lượt xem    

Công văn số: 10432/CT-TTHT, ngày 10/3/2020
V/v thuế môn bài của VPĐD.

Kính gửi: Công ty CP Kỹ thuật số 28
Địa chỉ: Tầng 14, tòa nhà Gelex Tower, 52 Lê Đại Hành, P.Lê Đại Hành, Q.Hai Bà Trưng, Hà Nội; MST: 0108460274

Trả lời công văn số 08/CV-D28 ghi ngày 21/02/2020 của Công ty CP Kỹ thuật số 28 vướng mắc về chính sách thuế (sau đây gọi tắt là Công ty). Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

– Căn cứ Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016 của Chính phủ quy định về lệ phí môn bài:

+ Tại Điều 2 quy định về người nộp lệ phí môn bài như sau:

“Người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định này, bao gồm:

  1. Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật

  1. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của các tổ chức quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này (nếu có)….”

– Căn cứ Khoản 1, Điều 5 Thông tư số 302/2016/TT-BTC ngày 15/11/2016 của Bộ Tài chính

Quy định khai, nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

“1. Khai, nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

a) Khai lệ phí môn bài…

a.2) Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở khác địa phương cấp tỉnh nơi người nộp lệ phí có trụ sở chính thì đơn vị phụ thuộc thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của đơn vị phụ thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị phụ thuộc,…

b) Nộp lệ phí môn bài

Thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 hàng năm. Trường hợp tổ chức mới ra hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc mới thành lập cơ sở sản xuất kinh doanh thì thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016 của Chính phủ quy định về lệ phí môn bài.”

Căn cứ quy định trên,

Trường hợp Công ty CP Kỹ thuật số 28 thành lập Văn phòng đại diện (sau đây gọi tắt là VPĐD) để thực hiện các hoạt động của doanh nghiệp, không có hoạt động sản xuất kinh doanh thì VPĐD không phải nộp thuế lệ phí môn bài theo quy định tại Khoản 6 Điều 2 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016 của Chính phủ nêu trên.

Cục Thuế TP Hà Nội thông báo để Công ty CP Kỹ thuật số 28 phát được biết và thực hiện./.

Chúc bạn thành công!

Các bài viết liên quan:

Mọi chi tiết xin liên hệ:

  • Hãng kiểm toán Calico
  • Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội.
  • Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, QuậnBa Đình, TP. Hà Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0966.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  • Website: kiemtoancalico.com | www.calico.vn
Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO