Thuế GTGT với thiết bị, dụng cụ, vật tư, hóa chất xét nghiệm y tế

20/03/2018 535 lượt xem    

Công văn số 8159/BTC-TCT

Chính sách thuế GTGT

Tổng cục Thuế đã tiếp nhận công văn số 2015/BYT-TB-CT ngày 30/3/2015 của Bộ Y Tế, công văn của một số doanh nghiệp đề nghị hướng dẫn thuế GTGT đối với thiết bị, dụng cụ, vật tư, hóa chất xét nghiệm dùng trong y tế. Cụ thể nội dung được thống nhất giữa Bộ y tế và Bộ tài chính đã quy định về vấn đề trên như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ giúp tìm hiểu kỹ hơn hướng dẫn tại Công văn số 8159/BTC-TCT, ngày 18 tháng 06 năm 2015. Nội dung cụ thể như sau:

Căn cứ Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 2 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;

Căn cứ Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện thuế GTGT theo Danh mục hàng hóa nhập khẩu và Biểu thuế GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 83/2014/TT-BTC;

Căn cứ Thông tư số 24/2011/TT-BYT ngày 21/6/2011 của Bộ Y tế hướng dẫn việc nhập khẩu trang thiết bị y tế;

Chính sách thuế GTGT đối với các mặt hàng thiết bị, dụng cụ chuyên dùng, vật tư hóa chất xét nghiệm dùng trong y tế như sau:

1. Các mặt hàng thiết bị, dụng cụ chuyên dùng trong y tế có tên cụ thể nêu tại khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC, khoản 5 Điều 4 Thông tư số 83/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính, các mặt hàng thuộc Danh mục trang thiết bị y tế được nhập khẩu theo Giấy phép của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư số 24/2011/TT-BYT ngày 21/6/2011 của Bộ Y Tế áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 5%. Trường hợp Bộ Y Tế sửa đổi, bổ sung hoặc cập nhật Danh mục trang thiết bị y tế.

2. Vật tư hóa chất xét nghiệm dùng trong y tế thực hiện theo quy định của Biểu thuế GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 83/2014/TT-BTC.

3. Trường hợp có các mặt hàng chưa được quy định cụ thể tại Biểu thuế, đề nghị các đơn vị (Hải quan, Doanh nghiệp,…) phản ánh về Bộ Y Tế để được hướng dẫn.

4. Các mặt hàng thiết bị, dụng cụ, vật tư hóa chất xét nghiệm dùng trong y tế khi nhập khẩu áp dụng mức thuế suất GTGT là 5% thì tại khâu kinh doanh thương mại cũng áp dụng mức thuế GTGT là 5%.

DANH SÁCH

CÁC DOANH NGHIỆP NHẬN CÔNG VĂN SỐ: 8159/BTC-TCT NGÀY 18/6/2015 CỦA BỘ TÀI CHÍNH

STT

Tên doanh nghiệp

Địa chỉ

1

Công ty TNHH thiết bị y tế và công nghệ Y tế Việt Nam

Unit

1504, tòa nhà Oriental, 324 Tây Sơn, Đống Đa, Hà Nội

2

Công ty TNHH Sinh Nam;

65D Tô Hiến Thành, Hai Bà Trưng, Hà Nội

3

Công ty TNHH TM&DVKT thiết bị y tế Doãn Gia;

26 Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội

4

Công ty TNHH Johnson&Johnson Việt Nam;

Tầng 5, tòa nhà Harbour View Tower, 35 Nguyễn Huệ, Q.1, Hồ Chí Minh

5

Công ty TNHH Điện Dương

Tầng 3, số 16 Tràng Thi, Hoàn Kiếm, Hà Nội.

6

Công ty TNHH TM&CN kỹ thuật TNT

Số 29, Tổ 50, P.Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội

7

Công ty CP kinh doanh thiết bị y tế Đông Dương

Số 161/43 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội

8

Công ty CP ĐT&PT thiết bị Y tế

Số 27, ngõ 217, P.Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội

 

Chúc các bạn thành công!

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại calico.vn hoặc kiemtoancalico.com

 

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO