Kiến nghị việc xem xét miễn giảm số tiền thuế truy thu qua kiểm tra  

12/03/2018 563 lượt xem    

Hiện nay Bộ tài chính đã ban hành những quy định cụ thể về điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào thông qua 2 Điều 12 Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12. Xong, vẫn còn những vướng mắc về điều kiện nêu trên. Cụ thể với trường hợp DNTN Trần Văn Bon kê khai, khấu trừ đối với các hóa đơn GTGT tiền điện mà không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì có thuộc diện được khấu trừ thuế GTGT đầu vào?

Bài viết dưới đây sẽ giúp tìm hiểu kỹ hơn và chỉ ra các bước hướng dẫn về vấn đề nêu trên theo căn cứ hướng dẫn tại Công văn số 2716/TCT-KK, ngày 06 tháng 07 năm 2015. Nội dung cụ thể như sau:

Căn cứ các quy định tại điểm a, b khoản 2 Điều 12 Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 ngày 03/06/2008; khoản 6 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT số 31/2013/QH13 ngày 19/6/2013 quy định điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

  1.  Có hóa đơn giá trị gia tăng mua hàng hóa, dịch vụ hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng ở khâu nhập khẩu;
  2.  Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ hàng hóa, dịch vụ mua từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng.

Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008; Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012; Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn điều kiện khấu trừ thuế GTGT.

Tổng cục Thuế đã tiếp nhận công văn số 04/CV.TVB.2015 ngày 07/5/2015 của Doanh nghiệp tư nhân (DNTN) Trần Văn Bon nêu kiến nghị về việc xem xét miễn giảm số tiền thuế truy thu qua kiểm tra. Sau khi báo cáo Bộ Tài chính, Tổng cục Thuế trả lời để Doanh nghiệp tư nhân Trần Văn Bon được biết:

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp DNTN Trần Văn Bon đại diện cho ba doanh nghiệp là: DNTN Trần Văn Bon, DNTN Chế Thanh Hoàng, DNTN Thạnh Lộc. Từ năm 2009 -2012, ba doanh nghiệp thanh toán tiền điện cho Công ty Điện lực trong tháng làm nhiều lần bằng tiền mặt và kê khai, khấu trừ đối với các hóa đơn GTGT tiền điện mà không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng là chưa thực hiện đúng quy định về điều kiện khấu trừ thuế GTGT.

Để giải quyết khó khăn cho các doanh nghiệp, Tổng cục Thuế giao Cục Thuế TP. Cần Thơ xác minh, nếu thực tế phát sinh hoạt động mua bán điện giữa ba doanh nghiệp với Công ty Điện lực và Công ty Điện lực có xác nhận về việc ba doanh nghiệp nêu trên thanh toán tiền điện làm nhiều lần bằng tiền mặt phù hợp với hóa đơn GTGT do Công ty Điện lực xuất cho ba doanh nghiệp vào cuối tháng thì ba doanh nghiệp được kê khai thuế GTGT đầu vào của các hóa đơn tiền điện nêu trên.

Từ ngày 01/7/2015, đề nghị các doanh nghiệp thực hiện đúng quy định về khấu trừ thuế GTGT hiện hành.

Chúc các bạn thành công!

  •  Mọi chi tiết xin liên hệ:
  • ® Hãng kiểm toán Calico
  •  Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội, Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hầ Nội
  •  VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  •  Hotline: 0966.246.800
  •  Email: calico.vn@gmail.com
  •  Website: KiemToanCalico.com  www.calico.vn

 

 

 

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO