Trường hợp hóa đơn điện tử không nhất thiết có đủ nội dung bắt buộc

14/04/2021 434 lượt xem    

Công văn 3447/CT-TTHT năm 2020

V/v trường hợp hóa đơn điện tử không nhất thiết đủ nội dung bắt buộc

Kính gửi: Công ty TNHH Liên doanh khách sạn PLAZA. Địa chỉ: 17 Lê Dun, P.Bến Nghé, Q.1, TP.HCM. Mã số thuế: 0300674923.

Trả lời văn thư số QD01/2020 ngày 14/01/2020 (Cục Thuế TP nhận ngày 14/01/2020) của Công ty về chính sách thuế, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Thông tư số 32/2011/TT-BTC:

“3. Hóa đơn điện tử có giá trị pháp lý nếu thỏa mãn đồng thời các điều kiện sau:

a) Đảm bảo tin cậy về tính toàn vẹn của thông tin tạo ra dạng cuối cùng là hóa đơn điện tử

Tiêu chí đánh giá là thông tin còn đầy đủ và chưa bị thay đổi, ngoài thay đi về hình thức phát sinh.

b) Thông tin chứa trong hóa đơn điện tử có th truy cập, sử dụng được dưới dạng hoàn chỉnh khi cần thiết.…”

Căn cứ Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014:

+Tại Khoản 3 Điều 4 về một số trường hợp hóa đơn không nhất thiết có đầy đủ các nội dung bắt buộc:

“…

b) Các trường hợp không nhất thiết phải có đầy đủ các nội dung bắt buộc, trừ trường hợp nếu người mua là đơn vị kế toán yêu cầu người bán phải lập hóa đơn đầy đủ nội dung tại khoản 1 Điều này:

  • Hóa đơn tự in của t chức kinh doanh siêu thị, trung tâm thương mại không nhất thiết phải có tên, địa chỉ, mã số thuế, chữ ký của người mua, dấu của người bán.
  • Đối với tem, vé: có mệnh giá in sẵn không nhất thiết phải có chữ ký người bán, dấu của người bán; tên, địa chỉ, mã số thuế, chữ ký người mua.
  • Đối với doanh nghiệp sử dụng hóa đơn số lượng lớn, chấp hành tốt, Cục thuế xem xét hướng dẫn hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “dấu của người bán”.
  • Các trường hợp khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.”

Căn cứ điểm a Khoản 7 Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 1 Điều 16 Thông tư s 39/2014/TT-BTC (sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC):

“…Nội dung trên hóa đơn phải đúng nghiệp vụ kinh tế phát sinh; …”Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC sửa đổi điểm g khoản 1 Điều 4 Thông tư số 39/2014/TT-BTC như sau:“…Trường hợp kinh doanh dịch vụ thì trên hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “đơn vị tính”.

Căn cứ công văn số 820/TCT-DNL ngày 13/3/2017 về việc lập hóa đơn điện tử có số dòng nhiều hơn một trang.

Trường hợp Công ty hoạt động trong lĩnh vực nhà hàng, khách sạn

Khi lập hóa đơn điện tử thì phải có đầy đủ các chỉ tiêu tại khoản 1 Điều 4 Thông tư số 39/2014/TT-BTC

Trường hợp Công ty kinh doanh dịch vụ

  • Không nhất thiết có tiêu thức “đơn vị tính”
  • Đúng nghiệp vụ kinh tế phát sinh
  • Đảm bảo thông tin có thể truy cập, sử dụng dưới dạng hoàn chỉnh

Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Thông tư số 32/2011/TT-BTC.

Đối với hóa đơn ăn uống nhà hàng

Không được lập hóa điện tử không có danh mục hàng hóa mà kèm theo bảng kê bản giấy cho khách hàng.Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định./.

Chúc các bạn thành công.!

Các bài viết liên quan:

Mọi chi tiết xin liên hệ:

  • Hãng kiểm toán Calico
  • Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội.
  • Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hà Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0966.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  • Website: KiemToanCalico.com | www.calico.vn
Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO