Kết quả thanh tra và xin ý kiến ấn định thuế với Công ty Gia Nguyên

08/03/2018 603 lượt xem    

Công văn số 1013/TCT-TTr

Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong các trường hợp cụ thể nào? Bài viết dưới đây sẽ giúp tìm hiểu kỹ hơn và chỉ ra các bước hướng dẫn về vấn đề nêu trên theo căn cứ hướng dẫn tại Công văn số 1013/TCT-TTr, ngày 24 tháng 03 năm 2015. Nội dung cụ thể như sau:

Tại Khoản 1 Điều 37 Luật Quản lý Thuế số 78/2006/QH11 ngày 29/11/2006 quy định:

“1. Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong các trường hợp sau đây:

a) Không đăng ký thuế;

b) Không nộp hồ sơ khai thuế; nộp hồ sơ khai thuế sau mười ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế;

c) Không khai thuế, không nộp bổ sung hồ sơ thuế theo yêu cầu của cơ quan thuế hoặc khai thuế không chính xác, trung thực, đầy đủ về căn cứ tính thuế;

d) Không phản ánh hoặc phản ánh không đầy đủ, trung thực, chính xác số liệu trên sổ kế toán để xác định nghĩa vụ thuế;

đ) Không xuất trình sổ kế toán, hóa đơn, chứng từ và các tài liệu cần thiết liên quan đến việc xác định số thuế phải nộp trong thời hạn quy định;

e) Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hóa, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;

g) Có dấu hiệu bỏ trốn hoặc phát tán tài sản để không thực hiện nghĩa vụ thuế”.

 

Tổng cục Thuế đã tiếp nhận công văn số 7318/CT-TTr3 ngày 13/02/2015 của Cục Thuế thành phố Hà Nội báo cáo về kết quả thanh tra và xin ý kiến về ấn định thuế đối với Công ty cổ phần thương mại quốc tế Gia Nguyên. Sau khi báo cáo Bộ Tài chính, Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế thành phố Hà Nội được biết:

Căn cứ quy định nêu trên trường hợp qua thanh tra, Cục Thuế có căn cứ chứng minh Công ty cổ phần thương mại quốc tế Gia Nguyên có hành vi vi phạm pháp luật thuế thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 37 Luật Quản lý Thuế như đã nêu trên thì thực hiện ấn định số thuế phải nộp theo quy định.

Về căn cứ ấn định thuế:

Tại Khoản 4 Điều 25 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý Thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 quy định cụ thể về căn cứ ấn định thuế. Do đó, Cục Thuế căn cứ tình hình thực tế tại Công ty cổ phần thương mại quốc tế Gia Nguyên để xác định căn cứ ấn định thuế cho phù hợp.

Trường hợp Cục Thuế xác định lại doanh thu của Công ty trên cơ sở ấn định giá bán theo giá giao dịch thông thường trên thị trường cần lưu ý lựa chọn giá bán của các doanh nghiệp kinh doanh cùng mặt hàng, ngành nghề và cùng quy mô tại địa phương để ấn định (không sử dụng giá của các doanh nghiệp đang có nghi ngờ không bán theo giá giao dịch thông thường trên thị trường làm căn cứ ấn định thuế).

Trường hợp tại địa phương không có thông tin về mặt hàng, ngành nghề, quy mô kinh doanh tương tự với Công ty cổ phần thương mại quốc tế Gia Nguyên thì Cục Thuế lấy thông tin về mặt hàng, ngành nghề, quy mô của người nộp thuế tại địa phương khác để làm căn cứ ấn định thuế.

Chúc các bạn thành công.

  • Mọi chi tiết xin liên hệ:
  • ® Hãng kiểm toán Calico
  •  Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội, Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hầ Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0966.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  •  Website: KiemToanCalico.com  www.calico.vn
Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO