Chính sách thuế đối với hóa đơn GTGT tự in của doanh nghiệp quản lý trung tâm thương mại

20/03/2018 404 lượt xem    

Đối với hóa đơn GTGT tự in của doanh nghiệp quản lý trung tâm thương mại cần tuân thủ các quy định gì của Nhà nước về thuế? Bài viết sau sẽ hướng dẫn các bạn các quy định về Chính sách thuế đối với hóa đơn GTGT tự in của doanh nghiệp quản lý trung tâm thương mại theo hướng dẫn của Tổng cục Thuế tại Công văn số 4699/TCT-CS ngày 09 tháng 11 năm 2015, cụ thể như sau:

– Tại Khoản 3b, Điều 4 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

“3. Một số trường hợp hóa đơn không nhất thiết có đầy đủ các nội dung bắt buộc:

b) Các trường hợp sau không nhất thiết phải có đầy đủ các nội dung bắt buộc, trừ trường hợp nếu người mua là đơn vị kế toán yêu cầu người bán phải lập hóa đơn có đầy đủ các nội dung hướng dẫn tại khoản 1 Điều này:

– Hóa đơn tự in của tổ chức kinh doanh siêu thị, trung tâm thương mại được thành lập theo quy định của pháp luật không nhất thiết phải có tên, địa chỉ, mã số thuế, chữ ký của người mua, dấu của người bán.

– Đối với tem, vé: Trên tem, vé có mệnh giá in sẵn không nhất thiết phải có chữ ký người bán, dấu của người bán; tên, địa chỉ, mã số thuế, chữ ký người mua.

– Đối với doanh nghiệp sử dụng hóa đơn với số lượng lớn, chấp hành tốt pháp luật thuế, căn cứ đặc điểm hoạt động kinh doanh, phương thức tổ chức bán hàng, cách thức lập hóa đơn của doanh nghiệp và trên cơ sở đề nghị của doanh nghiệp, Cục thuế xem xét và có văn bản hướng dẫn hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “dấu của người bán”.

– Các trường hợp khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

Trả lời vướng mắc của Công ty TNHH Aeonmall Việt Nam theo Phiếu chuyển số 12218/BTC-CSTngày 3/9/2015 của Vụ Chính sách Thuế – Bộ Tài chính công văn số 02082015 của Công ty TNHH Aeonmall Việt Nam (Địa chỉ: Tầng 16, Tòa nhà Ladeco, số 266 Đội Cấn, Liễu Giai, Ba Đình, Hà nội) về việc hướng dẫn chính sách thuế đối với hóa đơn GTGT tự in của doanh nghiệp quản lý trung tâm thương mại. Về nội dung này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ hướng dẫn nêu trên, trường hợp Công ty TNHH Aeonmall Việt Nam có các trung tâm thương mại được thành lập theo quy định của pháp luật thì hóa đơn tự in sử dụng trong hoạt động kinh doanh thương mại của các trung tâm thương mại không nhất thiết phải có tiêu thức Họ tên người mua hàng, dấu của người bán.

Trường hợp do đặc thù kinh doanh của các trung tâm thương mại quản lý theo từng gian hàng thì Công ty TNHH Aeonmall có thể bổ sung chỉ tiêu tên gian hàng vào phần thông tin người mua hàng vào hóa đơn tự in sử dụng trong hoạt động kinh doanh thương mại của các trung tâm thương mại cho phù hợp

Trường hợp Công ty TNHH Aeonmall đã có văn bản đề nghị Cục Thuế tỉnh Bình Dương cho phép Chi nhánh không phải đóng dấu trên các liên hóa đơn khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và đã được Cục Thuế chấp thuận thì thực hiện theo hướng dẫn của Cục Thuế tỉnh Bình Dương.

 

Chúc các bạn thành công!

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại calico.vn hoặc kiemtoancalico.com

Calico2

 

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO