Quy định về xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn

21/03/2018 412 lượt xem    

Mục lục bài viết

Trường hợp Chi nhánh Công ty cổ phần Khử Trùng Việt Nam tại Kiên Giang không kê khai nộp thuế đối với các hoá đơn đã sử dụng thì sẽ bị xử phạt thế nào? Bài viết sau sẽ hướng dẫn các bạn các Quy định về xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn theo hướng dẫn của Tổng cục Thuế tại Công văn số 4836/TCT-CS ngày 16 tháng 11 năm 2015, cụ thể như sau:

Tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 3 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ giải thích từ ngữ như sau:

“6. Hóa đơn chưa có giá trị sử dụng là hóa đơn đã được in, khởi tạo theo quy định tại Nghị định này, nhưng chưa hoàn thành việc thông báo phát hành.

  1. Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp là việc sử dụng hóa đơn giả, hóa đơn chưa có giá trị sử dụng, hết giá trị sử dụng; hoặc sử dụng hóa đơn của tổ chức, cá nhân khác (trừ hóa đơn do cơ quan thuế phát hành) để lập khi bán hàng hóa, dịch vụ, để hạch toán kế toán, khai thuế, thanh toán vốn  ngân  sách”.

Tại Khoản 4 Điều 11 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ quy định phát hành hóa đơn của tổ chức, cá nhân kinh doanh như sau:

“4. Tờ thông báo phát hành hóa đơn được gửi đến cơ quan thuế nơi tổ chức, cá nhân phát hành thông báo đóng trụ sở chính, trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành và niêm yết ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn.”

Tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư số Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn phát hành hóa đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh như sau:

“4. Thông báo phát hành hóa đơn và hoá đơn mẫu phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn.”

Tại Điều 38. Nghị định số 109/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giá, phí, lệ phí hoá đơn có quy định hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ:

“5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 37 Nghị định này) và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.

  1. Biện pháp khắc phục hậu quả: Tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này còn phải hủy hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng.”

Tại khoản 5 Điều 11 Thông tư số 10/2014/TT-BTC ngày 17/1/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn quy định các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ:

“5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này) hoặc hành vi sử dụng bất hợp pháp hoá đơn (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này).

Sử dụng hoá đơn bất hợp pháp, sử dụng bất hợp pháp hoá đơn và các trường hợp cụ thể xác định là sử dụng hoá đơn bất hợp pháp, sử dụng bất hợp pháp hoá đơn thực hiện theo quy định tại Nghị định của Chính phủ và Thông tư của Bộ Tài chính về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ.”

Trả lời công văn số 847/CT-HCQTTYAC ngày 24/8/2015 của Cục Thuế tỉnh Kiên Giang về việc vướng mắc xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ quy định trên, trường hợp Chi nhánh Công ty cổ phần Khử Trùng Việt Nam tại Kiên Giang gửi Thông báo phát hành hoá đơn ngày: 06/04/2015 (loại hoá đơn GTGT, mẫu số 01 GTKT3/001; ký hiệu KG/14P, số lượng 750 số: từ số 0000751 đến số 0001500) ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn tại Thông báo phát hành là ngày 16/04/2015, nhưng từ ngày 11/4/2015 đến ngày 15/4/2015 đã sử dụng 32 số hoá đơn nêu trên thì đề nghị Cục Thuế kiểm tra, xem xét nếu các hoá đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh, Chi nhánh Công ty cổ phần Khử Trùng Việt Nam tại Kiên Giang dã kê khai nộp thuế thì không xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn.

Trường hợp Chi nhánh Công ty cổ phần Khử Trùng Việt Nam tại Kiên Giang không kê khai nộp thuế đối với các hoá đơn đã sử dụng từ ngày 11/4/2015 đến ngày 15/4/2015 nêu trên thì Chi nhánh Công ty cổ phần Khử Trùng Việt Nam tại Kiên Giang bị xử phạt về hành vi lập hóa đơn bất hợp pháp khi bán hàng hóa, dịch vụ quy định tại Khoản 5 Điều 38 Nghị định số 109/2013/NĐ-CPvà Chi nhánh phải lập Thông báo phát hành hóa đơn mới thay thế thông báo phát hành hóa đơn đã gửi cơ quan thuế.

 

Chúc các bạn thành công!

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại calico.vn hoặc kiemtoancalico.com

Calico2

 

 

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO