Quy định về giá mua của phần vốn chuyển nhượng khi tính thu nhập tính thuế TNDN từ chuyển nhượng vốn

09/03/2018 875 lượt xem    

Công văn số 1377/TCT-CS

V/v Chính sách thuế TNDN

Khi tính thu nhập tính thuế TNDN từ chuyển nhượng vốn cần tuân thủ các quy định gì về giá mua của phần vốn chuyển nhượng? Bài viết sau sẽ hướng dẫn các bạn các Quy định về giá mua của phần vốn chuyển nhượng khi tính thu nhập tính thuế TNDN từ chuyển nhượng vốn theo hướng dẫn tại Công văn số 1377/TCT-CS ngày 14 tháng 04 năm 2015, cụ thể như sau:

– Tại điểm a khoản 2 Điều 14 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính về thuế TNDN quy định về giá mua của phần vốn chuyển nhượng khi tính thu nhập tính thuế TNDN từ chuyển nhượng vốn như sau:

“- Giá mua của phần vốn chuyển nhượng được xác định đối với từng trường hợp như sau:

  • Nếu là chuyển nhượng vốn góp thành lập doanh nghiệp là giá trị phần vốn góp trên cơ sở sổ sách, hồ sơ, chứng từ kế toán tại thời điểm chuyển nhượng vốn và được các bên tham gia đầu tư vốn hoặc tham gia hợp đồng hợp tác kinh doanh xác nhận, hoặc kết quả kiểm toán của công ty kiểm toán độc lập đối với doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài.
  • Nếu là phần vốn do mua lại thì giá mua là giá trị vốn tại thời điểm mua. Giá mua được xác định căn cứ vào hợp đồng mua lại phần vốn góp, chứng từ thanh toán…”.

Như vậy, giá mua của phần vốn chuyển nhượng đối với trường hợp chuyển nhượng vốn góp thành lập doanh nghiệp là giá trị phần vốn góp trên cơ sở sổ sách, hồ sơ, chứng từ kế toán tại thời điểm chuyển nhượng vốn.

 

Tổng cục Thuế nhận được công văn số 4197/CT-KTT1 ngày 7/11/2014 của Cục Thuế tỉnh Tây Ninh về chính sách thuế đối với hoạt động chuyển nhượng vốn. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Đề nghị Cục Thuế tỉnh Tây Ninh căn cứ quy định nêu trên và trên cơ sở sổ sách, hồ sơ, chứng từ kế toán của Công ty TNHH Kỹ thuật Cao Ngân tại thời điểm chuyển nhượng vốn giữa Công ty Coin Chemical Industrial Co.Ltd (là chủ sở hữu góp vốn tại Công ty TNHH Kỹ thuật Cao Ngân) với Ông Lin Yan Feng để xác định giá mua của phần vốn chuyển nhượng đối với hoạt động chuyển nhượng vốn theo quy định.

Chúc các bạn thành công.

  • Mọi chi tiết xin liên hệ:
  • ® Hãng kiểm toán Calico
  •  Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội, Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hầ Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0966.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  •  Website: KiemToanCalico.com  www.calico.vn
Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO