Kê khai thuế GTGT đầu vào cho DN chưa kịp thay đổi thông tin trên hợp đồng giao dịch

26/02/2018 409 lượt xem    

Đối với trường hợp doanh nghiệp chưa kịp thay đổi thông tin trên hợp đồng giao dịch thì việc kê khai thuế GTGT đầu vào sẽ thực hiện ra sao? Bài viết sau sẽ hướng dẫn các bạn các quy định về Kê khai thuế GTGT đầu vào cho DN chưa kịp thay đổi thông tin trên hợp đồng giao dịch theo hướng dẫn tại Công văn số 485/TCT-KK ngày 01 tháng 02 năm 2016, cụ thể như sau:

– Căn cứ Điểm b, Khoản 7, Điều 3, Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điểm b, Khoản 2, Điều 16, Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

b) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 16 như sau:

“b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”

                Người bán phải ghi đúng tiêu thức “mã số thuế” của người mua và người bán.

                Tiêu thức “tên, địa chỉ” của người bán, người mua phải viết đầy đủ, trường hợp viết tắt thì phải đảm bảo xác định đúng người mua, người bán.

  • Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: “Phường” thành “P”; “Quận” thành “Q”, “Thành phố” thành “TP”, “Việt Nam” thành “VN” hoặc “Cổ phần” là “CP”, “Trách nhiệm Hữu hạn” thành “TNHH”, “khu công nghiệp” thành “KCN”, “sản xuất” thành “SX”, “Chi nhánh” thành “CN”… nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp.

  • Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc. Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.
  • Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế.
  • Riêng đối với các đơn vị bán lẻ xăng dầu, nếu người mua không yêu cầu lấy hoá đơn, cuối ngày đơn vị phải lập chung một hoá đơn cho tổng doanh thu người mua không lấy hoá đơn phát sinh trong ngày.
  • Trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót khác thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.”

– Tại Công văn số 2760/TCT-DNL ngày 08/7/2015 của Tổng cục Thuế gửi Tổng công ty viễn thông Mobifone và Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hướng dẫn như sau: 

                “2. Về việc hóa đơn GTGT đầu vào khi mua hàng hóa dịch vụ:

                Trong quá trình tổ chức sắp xếp lại doanh nghiệp Tổng công ty viễn thông Mobifone giao cho các đơn vị trực thuộc hạch toán phụ thuộc là Công ty dịch vụ Mobifone khu vực, Trung tâm mạng lưới Mobifone miền kế thừa và chịu trách nhiệm về quyền lợi, nghĩa vụ đối với các hợp đồng mua hàng hóa, dịch vụ đã được ký giữa các đơn vị cung cấp và các Trung tâm, Chi nhánh thông tin di động trước đây thì:

Các đơn vị kế thừa được kê khai khấu trừ, hạch toán chi phí đối với những hóa đơn GTGT mua hàng hóa, dịch vụ phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của đơn vị kế thừa nhưng hóa đơn mang tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị đã ký hợp đồng trước đây đối với các hóa đơn phát sinh trước ngày 01/01/2016… ”

Trả lời Công văn số 918/CT-TTHT ngày 23/11/2015 của Cục Thuế tỉnh Cao Bằng về việc vướng mắc đối với DN kê khai thuế GTGT đầu vào do chưa kịp thay đổi thông tin trên hợp đồng giao dịch, Tổng cục Thuế đề nghị Cục Thuế tỉnh Cao Bằng nghiên cứu, hướng dẫn Mobifone tỉnh Cao Bằng thực hiện.

 

Chúc các bạn thành công!

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại calico.vn hoặc kiemtoancalico.com

Calico2

 

 

 

 

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO