Chính sách thuế TNCN đối với tiền thù lao

22/01/2018 1033 lượt xem    

Các khoản tiền thù lao phải chịu thuế TNCN như thế nào? Bài viết sau đây sẽ hướng giúp bạn giải đáp thắc mắc trên.

Tại khoản c, điểm 2, Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân hướng dẫn:

Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như:

– Tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới;

– Tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật;

– Tiền tham gia các dự án, đề án;

– Tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút;

– Tiền tham gia các hoạt động giảng dạy;

– Tiền tham gia biểu diễn văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao;

– Tiền dịch vụ quảng cáo;

– Tiền dịch vụ khác, thù lao khác.

Tại khoản i, điểm 1, Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn:

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Theo hướng dẫn nêu trên thì thu nhập mà cá nhân nhận được từ hợp đồng làm dịch vụ tư vấn thực hiện các công việc của Ban quản lý dự án là thu nhập từ tiền lương, tiền công. Ban quản lý dự án có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo mức 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng/lần trở lên trước khi trả thu nhập cho cá nhân.

Trả lời công văn số 22868/CT-TTHT ngày 24/4/2017 của Cục thuế TP Hà Nội về việc xin ý kiến chỉ đạo về chính sách thuế thu nhập cá nhân.

Vấn đề này Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Theo hướng dẫn tại Thông tư liên tịch số 55/2015/TTLT-BTC ngày 22/4/2015 của Bộ Tài chính và Bộ Khoa học và Công nghệ hướng dẫn định mức xây dựng, phân bổ dự toán và quyết toán kinh phí đối với nhiệm vụ khoa học và công nghệ có sử dụng Ngân sách Nhà nước.

Theo các văn bản hướng dẫn nêu trên:

Tổng cục Thuế thống nhất với đề xuất của Cục thuế TP.Hà Nội tại công văn số 22868/CT-TTHT ngày 24/4/2017.

Tìm hiểu thêm về kế toán, kiểm toán, thuế tại calico.vn hoặc kiemtoancalico.com

Calico 1

Bài viết có ích cho bạn?
Banner-post-thu-vien-calico_960x300
Bài viết có ích cho bạn?

NGHIỆP VỤ CALICO